♣Θ— Một Thời Học Sinh —Θ♣
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

♣Θ— Một Thời Học Sinh —Θ♣

♥Welcome to 4rum APTECH of C0907G♥

PortalTrang ChínhTìm kiếmLatest imagesĐăng kýĐăng Nhập

Ý nghĩa những cái tên

Go down 
3 posters
Tác giảThông điệp
[Ñ]hØk…Ñjk§ •¯¶
V.I.P
V.I.P
[Ñ]hØk…Ñjk§ •¯¶

Nam Tổng số bài gửi : 36
Đang Là : ╨ Á¢ ¶v¶ª ╨
Thần Tượng : ╨ Ñă¶v¶ Ǫ¶v¶ ╨

Ý nghĩa những cái tên Empty
Bài gửiTiêu đề: Ý nghĩa những cái tên   Ý nghĩa những cái tên Icon_minitimeSat Mar 01, 2008 7:35 pm

Ý nghĩa những cái tên Tend
Mỗi người đều có một cái tên. Bạn hiểu gì về ý nghĩa của nó và đã thực sự sử dụng nó đúng mục đích hay chưa?
>> Thằng bạn thân có..."ấy ơi"
>> Định nghĩa Tết

Đầu năm nói về những cái tên để vui vẻ và may mắn cả năm !

Có một dạo, cô giáo dạy văn của tụi tớ ra đề: “Hãy trình bày ý nghĩa tên gọi của mình?”. Chúng tớ đã rất hào hứng vì đây là một bài tập mở. Cô giáo khẳng định : “Tên đẹp hay không , không thành vấn đề, miễn là các em thể hiện được ý nghĩa của nó”.

Chúng tớ đã rất háo hức lắng nghe các bạn trình bày và vô cùng thích thú với mỗi cái tên thường ngày vẫn gọi nhưng ít khi để ý xem ý nghĩa của nó là gì. Cô tớ nói, mỗi cái tên ít nhiều đều mang một ý nghĩa nhất định. Cha mẹ nào cũng muốn con cái có một cái tên thật hay, thật đẹp. Có cái tên chất chứa cả niềm hi vọng lớn lao của cha mẹ dành cho con cái. Cũng có cái tên, như ở một số vùng nông thôn Việt Nam hiện nay, cha mẹ thường đặt không được đẹp lắm với quan niệm tâm linh rằng để trừ tà, để không bị ma quỷ bắt đi”.

Mỗi cái tên là một thế giới đầy ngạc nhiên và thú vị. Như Phương Thuý là “hoa cỏ xanh tươi”(con bạn tớ còn chiết tự cả tiếng Hán nữa đấy. Chứng tỏ nó rất tự hào về cái tên của mình^^). Linh Giang là một dòng sông lấp lánh, chảy linh động. Giang bảo, sở dĩ đặt tên như thế vì bố mẹ mong nó sau này lớn lên sẽ là một người năng động, khéo léo, giống như dòng sông, dòng suối, khi gặp chướng ngại vật thì luồn lách qua dễ dàng. Lan Hương là mùi thơm của hoa Ngọc Lan. Mẹ của Hương rất thích loài hoa ấy và mong cho con mình mai sau sẽ trở thành một cô gái “toả hương” như Ngọc Lan, không quá nồng nàn nhưng sâu sắc, bí ẩn...

Có cái tên là cả một sự tích. Như sự tích tình yêu của bố mẹ Ngọc. Cô bạn của tôi tên đầy đủ là : Trần Ngô Thuỵ Vân Ngọc. Xin được lí giải từng chữ trong cái tên kiều diễm ấy như sau. Trần là họ bố nó, Ngô là họ mẹ, Vân là quê của mẹ nó (Vân Nội_một xã ngoại thành huyện Đông Anh, Hà Nội), Thuỵ là quê hương của bố nó, còn Ngọc mới là tên gọi chính thức của nó (hic!!!). Cô bạn còn giải thích rất kĩ càng và vô cùng “proud off” về “name” của mình. “Vân Ngọc là một cái tên cao sang. Không phải là “ngọc vân”_ đám mây bằng ngọc đâu nhá! Tên của tớ là Vân Ngọc. Các ấy có để ý đường vân trên viên ngọc không. Khi mới khai thác, ngọc càng nhiều vân thì càng lâu năm. Càng lâu năm thì càng quý đó!”

Lớp tớ có một đưa tên là Tươi. Hình như không có nhiều điều để nói về cái tên của mình, cô bạn bèn quay sang... kể về truyền thống đặt tên của dòng họ nó! Tươi là một trong số ít teen ngày nay có rất đông đảo anh chị em (tức là bố mẹ nó bị vỡ kế hoạch đó). Nó là con thứ, tên là Tươi, trên nó là anh trai tên Xanh và em út ở dưới tên Mãi. Nếu ghép tên ba anh em nó lại sẽ là một câu khẩu hiệu rất hay : “Tươi xanh mãi”! Cô giáo tớ bảo, đó là chuyện cũng không có gì lạ. Vì bố mẹ luôn đặt niềm tin hoặc mong ước gì đó cho con cái của mình nên họ sẽ đặt tên sao cho dễ thể hiện nhất điều đó. Như Bác Hồ thời trước, để khẳng định quyết tâm trong cuộc kháng chiến chống Pháp, đã đặt tên tám đồng chí trong một tiểu đội là : “Trường, Kì, Kháng, Chiến, Nhất, Định, Thắng, Lợi”.

Lại có những cậu bạn có vẻ không hài lòng về cái tên của mình hoặc mong muốn ba mẹ sẽ đặt một cái tên “oai” hơn, thể hiện được nhiều tầng ý nghĩa hơn. Như trong phim Hàn Quốc, cô nàng Kin Sam Soon đã nhiều lần muốn thay tên đổi họ chỉ vì đó là một cái tên cũ kĩ và buồn cười. Nhưng xin khẳng định là cậu bạn tôi chỉ “mơ ước” thôi, chứ vẫn thích cái tên của mình lắm lắm. Nó tên là Vũ Quang Thành nhưng thỉnh thoảng nó vẫn sử dụng một cái tên khác như cách nói lái, nói chệch đi : Võ Công Thành! Nó bảo, nghe cái tên Võ Công Thành có sức mạnh hơn, thể hiện sự chủ động hơn, ngoài ra còn thể hiện sự quyết tâm nữa. Quang Thành chỉ là một ngôi thành đẹp, sáng thôi. Còn “công thành” có nghĩa là : “quyết đánh thì nhất định thành công”! Câu chuyện của bạn tôi lại gợi nhắc đến việc ca sĩ Văn Thanh Tùng đổi nghệ danh thế nào. Quách Thành Danh là đọc lái đi của Quyết Thành Danh. Anh ấy mong tên tuổi của mình khi bước vào Showbiz Việt sẽ có danh tiếng gì đó để đời ^^.

Cách đây không lâu, nhà xuất bản giáo dục ấn hành cuốn sánh “Kể chuyện bút danh nhà văn”, hẳn một cuốn sách về bút danh của các nhà văn! Bốn bài mang tính khái quát của tác giả Lê Hữu Tỉnh về những bút danh lấy tên quê hương bản quán (Những nhà văn nặng lòng với quê hương xứ sở), lấy tên người thân (Nhà văn với những người thân yêu), chơi chữ và nói lái mà thành bút danh (Thú chơi chữ và bút danh nhà văn) và bài Dấu ấn của cá tính, sở thích, quan niệm... của nhà văn trong các bút danh. Khám phá tên gọi của mỗi người là bạn đang khám phá thế giới nhiệm màu, lung linh của ngôn ngữ Việt. Đồng thời, các bạn sẽ học hỏi được nhiều điều về giá trị tinh thần, tôn giáo của con người Việt Nam. “Kể chuyện bút danh nhà văn” còn giúp bạn có thể học tốt môn Văn hơn đấy, các bạn đã có chưa?

Thỉnh thoảng khi đi thăm quan, đến những vùng đất đẹp, thậm chí đến thăm những nơi linh thiêng như đình, đền, miếu, chùa... từ thói quen khắc tên mình trên thân cây, nhiều bạn teen đã mang thói quen ấy tới cả những nơi này. Từ đá trên Tháp Bút của đền Ngọc Sơn đến các vật, lư đồng quý... teen thả sức khắc tên mình với đủ thứ, kiểu cách nghệ thuật, bất cứ khi nào không có con mắt theo dõi của người lớn. Hành động của teen đã vô tình làm hỏng, làm mất giá trị của nhiều cổ vật, nhiều giá trị hiện vật văn hoá, tinh thần. Chỉ vì một vài quan điểm như lấy may mắn, mong ước được thành công ở một chuyện, một việc nào đó... thì có xứng đáng làm vậy không teen? Mỗi con người đều yêu quý và tự hào về cái tên của mình, nhưng những cái tên ấy chỉ đẹp và rang rỡ như đúng ý nghĩa ban đầu của nó khi các ấy sử dụng đúng nơi, đúng chỗ và đúng mục đích teen ạ. Tết sắp đến rồi, đồng nghĩa với mùa lễ hội sắp đến, nếu có theo ba mẹ hoặc tự tổ chức đi chơi đâu, các teen đừng khắc, viết tên bạy bạ,vì sẽ chỉ để lại dấu ấn xấu trong mắt mọi người mà thôi.
Chúc mỗi người sẽ gìn giữ cái tên của mình như gìn giữ một nét đẹp trong sáng của tiếng Việt!
mike
Thành viên mới
Thành viên mới
mike

Nam Tổng số bài gửi : 48
Đang Là : học sinh
Thần Tượng : hãy là chính mình ( hô hô hô )

Bài gửiTiêu đề: Re: Ý nghĩa những cái tên   Ý nghĩa những cái tên Icon_minitimeSun Mar 16, 2008 5:52 am

^____________^ good
my_paradise
Thành viên mới
Thành viên mới
my_paradise

Nữ Tổng số bài gửi : 24
Đang Là : student
Thần Tượng : se7en

Bài gửiTiêu đề: Re: Ý nghĩa những cái tên   Ý nghĩa những cái tên Icon_minitimeSun Sep 28, 2008 2:45 pm

đêM mƯa ,buỒn ,eM muốN khÓc...nhưNG h0k tHể kHóc đƯỢc...eM sŨy nGhy~
vỀ nhƯng điỀu đà đaNg vA` sẼ xẢy rA..hoK biẾt saU này
Sponsored content

Bài gửiTiêu đề: Re: Ý nghĩa những cái tên   Ý nghĩa những cái tên Icon_minitime

Ý nghĩa những cái tên
Trang 1 trong tổng số 1 trang
 Similar topics
-
» tÔi ThẦm NgHĩ ...
» Những con thú ngộ nghĩnh =^_^=
» Chú ý Đọc ngẫm òi nghĩ!!!!!
» Tình cảm , ban bè giờ là vô nghĩa
» Tình bạn, có thật thiêng liêng như tôi từng nghĩ?!?